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TANGAZO LA SERIKALI NA. 548 la tarehe  4/8/2023 

SHERIA YA UTHAMINI NA USAJILI WA WATHAMINI, 
 

(SURA YA 138) 
_________ 

 
KANUNI 
_________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 64 (1)) 

 
KANUNI ZA ADA KWA HUDUMA ZA UTHAMINI NA USHAURI  

WA KITAALAM ZA MWAKA 2023 
 

MPANGILIO WA KANUNI 

 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
1. Jina. 
2. Tafsiri. 
 

SEHEMU YA PILI 
NAMNA YA UTOZAJI WA ADA KWA HUDUMA ZA UTHAMINI NA 

USHAURI WA KITAALAM 
 
3. Ada kwa huduma za  uthamini na ushauri wa kitaalam. 
4. Uthamini wa sehemu ya mali. 
5. Kutohusika kwa jengo chakavu, lililokarabatiwa au 

kubadilishwa. 
6. Ada ya uthamini wa mali kwa maafikiano. 
7. Uthamini kwa kusudi zaidi ya moja. 
8. Ada ya uthamini wa mali tofauti za mteja mmoja. 
9. Kodi. 
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SHERIA YA UTHAMINI NA USAJILI WA WATHAMINI, 
(SURA YA 138) 

_________ 
 

KANUNI 
_________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 64 (1)) 

 
KANUNI ZA ADA KWA HUDUMA ZA UTHAMINI NA USHAURI  

WA KITAALAM ZA MWAKA 2023 
 

SEHEMU YAKWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina   1.-(1) Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Ada kwa Huduma za Uthamini na Ushauri wa Kitaalam 
za Mwaka 2023.  

  (2) Kanuni hizi zitatumika kwa Wathamini 
waliosajiliwa  na kutoa huduma za uthamini na ushauri 
wa kitaalamu kwa sekta binafsi. 

  
Tafsiri  2. Katika Kanuni hizi isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
Sura ya 138 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Uthamini na Usajili 

wa Wathamini; 
 “thamani” itakuwa na maana kama  ilivyo tafsiriwa 

katika  Sheria; na 
 “Wathamini waliosajiliwa” itakuwa na maana kama 

ilivyotafsiriwa  katika Sheria. 
  

SEHEMU YA PILI 
NAMNA YA UTOZAJI WA ADA KWA HUDUMA ZA UTHAMINI 

NA USHAURI WA KITAALAM 
  
Ada kwa huduma 
za  uthamini na 
ushauri wa 

 3. Ada kwa huduma za  uthamini na ushauri 
wa kitaalam zitakuwa kama ilivyoainishwa katika 
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kitaalam Jedwali. 
  
Uthamini wa 
sehemu ya mali  4. Endapo ni lazima kufanya uthamini wa mali 

yote kufikia thamani ya sehemu ya mali hiyo, malipo ya 
kuthamini sehemu ya mali itategemea ile ya uthamini 
wa mali yote ili mradi pande zote zinaweza kujadiliana  
juu ya ada itakayolipwa baada ya kuafikiana. 

  
Kutohusika kwa 
jengo chakavu, 
lililokarabatiwa 
au kubadilishwa 

 5. Ada zilizoainishwa  katika Jedwali 
hazijumuishi jengo chakavu, lililokarabatiwa au 
kubadilishwa. 

  
Ada ya uthamini 
wa mali kwa 
maafikiano 

 6. Pale  ambapo maelekezo yatatolewa kufanya 
utahamini wa baadhi ya mali kwa makubaliano 
sambamba na uthamini wa mali nyingine, ada ya 
uthamini itakuwa ya mapatano. 

  
Uthamini kwa 
kusudi zaidi ya 
moja 

 7. Endapo mteja anahitaji kufanyiwa uthamini 
kwa kusudi zaidi ya moja, malipo yatakuwa mara moja 
na nusu ya malipo husika. 

  
Ada ya uthamini 
wa mali tofauti za 
mteja mmoja 

 8. Endapo mthamini atafanya uthamini wa mali 
tofauti za mteja mmoja, ada itakuwa kwa thamani ya 
jumla ya mali zote. 

  
Kodi  9. Ada zote za uthamini zilizoainishwa katika 

Jedwali hazitajumuisha kodi, gharama za usafiri au 
gharama za kurejeshewa, ada za upekuzi na ada za 
kupata vibali vya serikali; ada hizo zitakokotolewa na 
kutozwa tofauti. 
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__________ 
 

JEDWALI 
___________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 3) 

 
ADA ZA UTHAMINI KWA UTHAMINI WA KITAALAM NA USHAURI  

ULIOFANYWA KWA SEKTA BINAFSI 
 

AINA YA MALI MAKADIRIO YA 
THAMANI (TZS) 

ADA YA 
UTHAMINI (TZS) 

MAELEZO 

    
Aina zote za 
majengo 

Milioni 100-300   600,000.00 ukiondoa VAT na ada 
za Serikali   

Milioni 400-600   1,000,000.00 ukiondoa VAT na ada 
za Serikali   

Milioni 700 – 
Bilioni 1 

1,300,000.00 ukiondoa VAT na ada 
za Serikali   

Zaidi ya bilioni 1 ada haitakuwa chini 
0.5%  ya thamani ya 
soko  

ukiondoa VAT na ada 
za Serikali   

    
Samani za ofisi na 
vifaa,  nguzo, hisa za 
biashara na vifaa vya 
majumbani vya 
kawaida, vifaa  vya 
ofisi na vifaa vya 
TEHAMA 

Milioni 100-250  700,000.00  ukiondoa VAT na ada 
za Serikali   

Milioni 251-500   1,500,000.00  ukiondoa VAT na ada 
za Serikali   

Milioni 600-Bilioni 
1  

2,000,000.00  ukiondoa VAT na ada 
za Serikali   

Zaidi ya bilioni 1  ada haitakuwa chini 
0.5% ya thamani ya 
soko  

ukiondoa VAT na ada 
za Serikali   

    
Mitambo na 
mashine: pamoja na 
vifaa 
vinavyohamishika 

Milioni 100-250   500,000.00 ukiondoa VAT na ada 
za Serikali   

Milioni 300-600   1,000,000.00 ukiondoa VAT na ada 
za Serikali   

Milioni 700-Bilioni 
1 

1,500,000.00  

Zaidi ya bilioni 1 ada hazitakuwa chini 
0.5% ya thamani ya 
soko 

ukiondoa VAT na ada 
za Serikali   

    
Magari, vyombo 
vya baharini na 

Milioni 100-250   500,000.00 ukiondoa VAT na ada 
za Serikali   
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ndege Milioni 100-600   1,000,000.00 ukiondoa VAT na ada 
za Serikali   

Milioni 700-Bilioni 
1 

1,500,000.00  

Zaidi ya bilioni 1  ada haitakuwa  chini 
0.5%   ya thamani ya 
soko. 

ukiondoa VAT na ada 
za Serikali   

 
 
 
 
 
Dodoma,                  CLETUS ELIGIUS NDJOVU 
     2 Julai, 2023                                                   Mwenyekiti wa Bodi ya Usajili                      

wa Wathamini 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

  


